Câu hỏi:

Hai Vợ chồng tôi hiện vẫn đang đi làm và có lương. Tháng 12 năm 2014 con trai tôi đang đi xuất khẩu lao động tại Hàn Quốc có gửi về cho vợ chồng tôi 1 khoản tiền (khoảng gần 300 triệu tiền Việt Nam). Vậy tôi muốn hỏi vợ chồng tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân cho khoản tiền này không?

Trả lời:

Căn cứ quy định tại Điều 3 Thông tư 111 năm 2013 của Bộ Tài chính quy định về các khoản được miễn thuế thu nhập cá nhân quy định: Thu nhập từ kiều hối được miễn thuế là khoản tiền cá nhân nhận được từ nước ngoài do thân nhân là người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người Việt Nam đi lao động, công tác, học tập tại nước ngoài gửi tiền về cho thân nhân ở trong nước.

Như vậy, khoản tiền vợ chồng Bà nhận được do con trai đang đi lao động tại Hàn quốc gửi về là khoản thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân.

2015 © Copyright - by www.vtaxcorp.com