Câu hỏi:

Cho em hỏi, em đã nộp đầy đủ hồ sơ cho công ty lúc sanh em bé được 2 tháng và công ty cũng bảo là đã làm xong thủ tục với bên bảo hiểm. Vậy mà đến bây giờ đã hơn 5 tháng mà em vẫn chưa nhận được tiền bảo hiểm từ công ty, gọi hỏi thì bảo bên bảo hiểm chưa trả, cho em hỏi sau khi nhận hồ sơ bao lâu thì sẽ giải quyết tiền bảo hiểm cho người đóng bảo hiểm ạ? Em có thể gọi đến cơ sở nào để hỏi ạ? Em cảm ơn.

Trả lời:

Căn cứ theo Điều 117 Luật BHXH số 71/2006/QH 11 ngày 29/6/2006: trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ có liên quan từ người lao động quy định tại Điều 112 và Điều 113 của Luật này, người sử dụng lao động có trách nhiệm giải quyết chế độ ốm đau, thai sản cho người lao động. Sau đó công ty sẽ lập thủ tục để quyết toán trợ cấp ốm đau thai sản đã được chi trả cho người lao động với BHXH. BHXH sẽ chuyển tiền cho đơn vị trong 30 ngày đầu của quý sau (sau khi đã trừ 2% đơn vị giữ lại). Thời gian giải quyết hồ sơ ốm đau, thai sản là 15 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2015 © Copyright - by www.vtaxcorp.com