Câu hỏi:

Công ty em là công ty TNHH 2 thành viên, hiện tại công ty muốn thay đổi người đại diện theo pháp luật. Theo quy định về mẫu biểu trước ngày 01/07/2015 khi thay đổi nội dung này phải có biên bản họp, quyết định và thông báo. Nhưng hiện giờ đã không còn những quy định về mẫu biểu này nữa. Vậy Công ty em khi làm hồ sơ có cần phải bổ sung biên bản họp và quyết định của hội đồng thành viên hay không??? Mong quý cơ quan trả lời sớm giúp em. Em cảm ơn.

Trả lời:

+ Theo Điều 29, 31 Luật doanh nghiệp 2014 Người đại diện theo pháp luật là nội dung doanh nghiệp phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

+ Theo Công văn số 4211/BKHĐT-ĐKKD ngày 26/6/2015 thì trình tự, thủ tục đăng ký thay đổi thực hiện theo quy định tại Điều 31 Luật doanh nghiệp và quy định tương ứng tại Nghị định số 43/2010/NĐ-CP.

 

2015 © Copyright - by www.vtaxcorp.com