Câu hỏi:

Tôi làm việc ở doanh nghiệp và được cấp thẻ BHYT có thời hạn đến ngày 30/6/2015, nhưng cuối tháng 4/2015 tôi nghỉ việc. Vậy, trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp tôi có được hưởng chế độ BHYT khi khám, chữa bệnh không?

Trả lời:

Theo quy định tại điểm d, khoản 2, Điều 12 Luật BHYT thì đối tượng đang hưởng trợ cấp thất nghiệp là đối tượng tham gia BHYT và do tổ chức BHXH đóng mua thẻ BHYT. Quyền lợi hưởng chế độ BHYT của ông Tài khi đi khám, chữa bệnh không có gì thay đổi khi ông hưởng chế độ thất nghiệp.

2015 © Copyright - by www.vtaxcorp.com