Câu hỏi:

Cho em hỏi: Công ty bên em thuộc Công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài. Có giấy phép đầu tư, nhưng chủ đầu tư xin cư trú tại Việt Nam. Vậy có thể góp vốn bằng tiền mặt tại Việt Nam được không? Thủ tục cần phải làm những gì? Em xin chân thành cảm ơn.

Trả lời:

Căn cứ Điều 35 Luật Doanh nghiệp thì tài sản góp vốn có thể là đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng đồng Việt Nam. Trước khi thành lập doanh nghiệp, nhà đầu tư nước ngoài thực hiện thủ tục đăng ký đầu tư tại cơ quan đăng ký đầu tư.

Trân trọng

Mời các bạn xem thêm:

Có nộp giấy chứng nhận ĐKDN trong hồ sơ thay đổi không?

Có cần cập nhật thông tin chi nhánh vào giấy phép ĐKKD?

Thay đổi thành viên cổ đông công ty Cổ phần

2015 © Copyright - by www.vtaxcorp.com