Câu hỏi:

Công ty chúng tôi muốn bổ sung ngành nghề kinh doanh liên quan đến nguyên liệu sử dụng trong gia súc và dược phẩm. Vậy cho tôi hỏi: nguyên liệu ngành dược (dược phẩm) thì khi nộp hồ sơ chúng tôi cần nộp giấy chứng nhận liên quan đến ngành dược hay không? còn nguyên liệu liên quan đến gia súc thì tôi dùng mã ngành 4669 được không? Mong quý cơ quan xem và trả lời giúp chúng tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Trả lời: 

+ Căn cứ khoản 1 điều 7 Nghị định 43/2010/NĐ-CP ngày 15/04/2010 về đăng ký doanh nghiệp, ngành nghề kinh doanh trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp được ghi và mã hóa theo ngành cấp 4 trong hệ thống ngành kinh tế Việt Nam; đề nghị doanh nghiệp điều chỉnh ngành nghề bổ sung theo mã cấp 4 Quyết định 10/2007/QĐ-TTg ngày 23/1/2007 của Thủ tướng về ban hành hệ thống ngành kinh tế Việt Nam.

+ Căn cứ Khoản 2 Điều 7 Nghị định 43/2010/NĐ-CP ngày 15/04/2010 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp, “Đối với những ngành, nghề kinh doanh có điều kiện được quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật khác thì ngành, nghề kinh doanh trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp được ghi theo ngành, nghề quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đó”. Đề nghị doanh nghiệp đăng ký ngành theo ngành được thể hiện trong chứng chỉ hành nghề.

2015 © Copyright - by www.vtaxcorp.com